Một con lắc lò xo gồm vật nhỏ có khối lượng m = 0,03kg
Một con lắc lò xo gồm vật nhỏ có khối lượng m = 0,03kg và lò xo có độ cứng k = 1,5N/m . Tính tốc độ lớn nhất mà vật nhỏ đạt được trong quá trình dao động.
Sách bài tập Vật Lí 11 Bài 6: Dao động tắt dần. Dao động cưỡng bức. Hiện tượng cộng hưởng - Kết nối tri thức
Câu 6.8 trang 13 Sách bài tập Vật Lí 11: Một con lắc lò xo gồm vật nhỏ có khối lượng m = 0,03kg và lò xo có độ cứng k = 1,5N/m. Vật nhỏ được đặt trên giá đỡ cố định nằm ngang dọc theo trục của lò xo. Hệ số ma sát trượt giữa giá đỡ và vật nhỏ là μ=0,2 . Ban đầu, giữ vật ở vị trí lò xo bị dãn một đoạn Δl0=15cm rồi buông nhẹ để con lắc dao động tắt dần. Lấy g = 10m/s2. Tính tốc độ lớn nhất mà vật nhỏ đạt được trong quá trình dao động.
Lời giải:
Vật đạt tốc độ lớn nhất tại vị trí O mà lực ma sát cân bằng với lực đàn hồi của lò xo, khi đó vật còn cách vị trí mà lò xo không biến dạng một đoạn Δl xác định bởi: μmg=k⋅Δl⇒Δl=μmgk=0,2⋅0,03⋅101,5=0,04m.
Công của lực ma sát trên đoạn Δl0−Δl đó bằng độ giảm cơ năng khi vật đi từ vị trí ban đầu tới vị trí cân bằng nói trên:
−μmg(Δl0−Δl)=mv2max2+k⋅Δl22−k⋅Δl202
Thay số: -0,1.0,03.10(0,15-0,04) = 0,03v2max2+1,5⋅0,0422−1,5⋅0,1522
Suy ra: vmax = 0,91m/s = 91 cm/s.
Lời giải SBT Vật Lí 11 Bài 6: Dao động tắt dần. Dao động cưỡng bức. Hiện tượng cộng hưởng hay khác: