Một con lắc lò xo gồm vật nhỏ có khối lượng m = 0,02kg
Một con lắc lò xo gồm vật nhỏ khối lượng m = 0,02 kg . Tính độ giảm thế năng của con lắc trong giai đoạn từ khi buông tới vị trí mà tốc độ dao động của con lắc cực đại lần đầu.
Sách bài tập Vật Lí 11 Bài 6: Dao động tắt dần. Dao động cưỡng bức. Hiện tượng cộng hưởng - Kết nối tri thức
Câu 6.9 trang 13 Sách bài tập Vật Lí 11: Một con lắc lò xo gồm vật nhỏ khối lượng m = 0,02 kg và lò xo có độ cứng k = 1N/m. Vật nhỏ được đặt trên giá đỡ cố định nằm ngang dọc theo trục lò xo. Hệ số ma sát trượt giữa giá đỡ và vật nhỏ là μ=0,1 . Ban đầu giữ vật ở vị trí lò xo bị nén Δl0=10cm rồi buông nhẹ để con lắc dao động tắt dần. Lấy g = 10m/s2. Tính độ giảm thế năng của con lắc trong giai đoạn từ khi buông tới vị trí mà tốc độ dao động của con lắc cực đại lần đầu.
Lời giải:
Vật đạt tốc độ lớn nhất vmax tại vị trí mà Fms=Foh (Hình 6.2G)
⇔μmg=kΔl
⇒Δl=μmgk=0,1⋅0,02⋅101=0,02m
⇒ΔWt=k⋅Δl202−k⋅Δl22=k2(Δl20−Δl2)
=12(0,12−0,022)=4,8⋅10−3J=4,8mJ
Lời giải SBT Vật Lí 11 Bài 6: Dao động tắt dần. Dao động cưỡng bức. Hiện tượng cộng hưởng hay khác: