Một xe ô tô đi từ TP.HCM về Mỹ Tho với khoảng cách 70 km trong 1 giờ 30 phút
Một xe ô tô đi từ TP.HCM về Mỹ Tho với khoảng cách 70 km trong 1 giờ 30 phút, xe thứ hai đi trong 1 giờ 20 phút. Tính vận tốc của mỗi xe (viết dưới dạng hỗn số, đơn vị km/h).
Giải vở thực hành Toán 6 Chân trời sáng tạo Bài 7: Hỗn số
Bài 7 trang 21 vở thực hành Toán lớp 6 Tập 2: Một xe ô tô đi từ TP.HCM về Mỹ Tho với khoảng cách 70 km trong 1 giờ 30 phút, xe thứ hai đi trong 1 giờ 20 phút. Tính vận tốc của mỗi xe (viết dưới dạng hỗn số, đơn vị km/h).
Lời giải:
Đổi đơn vị: 1 giờ 30 phút = (1+3060) giờ = 32 giờ;
1 giờ 20 phút = (1+2060) giờ = 43 giờ.
Vận tốc của xe đi trong 1 giờ 30 phút là:
70:32=70.23=1403=4623 (km/h).
Vận tốc của xe đi trong 1 giờ 20 phút là:
70:43=70.34=1052=5212 (km/h).
Lời giải vở thực hành Toán lớp 6 Bài 7: Hỗn số hay khác:
Câu 1 trang 19 vở thực hành Toán lớp 6 Tập 2: Viết phân số 158 dưới dạng hỗn số:...
Câu 2 trang 19 vở thực hành Toán lớp 6 Tập 2: Viết hỗn số 358 dưới dạng phân số:...
Câu 3 trang 19 vở thực hành Toán lớp 6 Tập 2: Tổng 537+347 là:...
Câu 4 trang 19 vở thực hành Toán lớp 6 Tập 2: Hiệu 1534−1112 là:...
Câu 5 trang 19 vở thực hành Toán lớp 6 Tập 2: Thương 445:225 là:...
Bài 1 trang 20 vở thực hành Toán lớp 6 Tập 2: Thực hiện phép tính:638+512 ...
Bài 2 trang 20 vở thực hành Toán lớp 6 Tập 2: Thực hiện phép tính: 21411−(135+7411)...
Bài 4 trang 20 vở thực hành Toán lớp 6 Tập 2: Tìm x, biết:114x−35=12 ...