Hoà tan hoàn toàn 4 g NaOH và 2,8 g KOH vào 118,2 g nước
Hoà tan hoàn toàn 4 g NaOH và 2,8 g KOH vào 118,2 g nước, thu được 125 mL dung dịch.
Sách bài tập KHTN 8 Bài 4: Dung dịch và nồng độ - Kết nối tri thức
Bài 4.10 trang 13 Sách bài tập KHTN 8: Hoà tan hoàn toàn 4 g NaOH và 2,8 g KOH vào 118,2 g nước, thu được 125 mL dung dịch.
a) Tính nồng độ phần trăm của NaOH; nồng độ phần trăm của KOH.
b) Tính nồng độ mol của NaOH; nồng độ mol của KOH.
Lời giải:
a) Nồng độ phần trăm của NaOH:
C%NaOH=mctmdd.100%=4118,2+4+2,8.100%=3,2%.
Nồng độ phần trăm của KOH:
C%KOH=mctmdd.100%=2,8118,2+4+2,8.100%=2,24%.
b) Số mol NaOH: nNaOH = 440 = 0,1 (mol).
Nồng độ mol của NaOH: CM=nV=0,10,125=0,8(M).
Số mol KOH: nKOH=2,856=0,05(mol).
Nồng độ mol của KOH: CM(KOH)=0,050,125=0,4(M).
Lời giải sách bài tập KHTN 8 Bài 4: Dung dịch và nồng độ hay khác:
Bài 4.1 trang 11 Sách bài tập KHTN 8: Khối lượng H2O2 có trong 30 g dung dịch nồng độ 3% là ...
Bài 4.4 trang 12 Sách bài tập KHTN 8: Ở 25 °C, một dung dịch có chứa 20 g NaCl trong 80 g nước ...
Bài 4.5 trang 12 Sách bài tập KHTN 8: Ở 25 °C, độ tan của AgNO3 trong nước là 222 g ...